htc1099

Chuyên Mục Tư Vấn Địa Lý Phong Thủy Mộ Phần (Âm Trạch).

62 bài viết trong chủ đề này

Chào Qúy vị và các bạn !

Thu đến, đông về, tôi lại đến

Đem tâm góp ích để cho đời

Hễ giúp cho ai tròn chữ nghĩa

Cũng là chữ phúc để đời sau

1 person likes this

Chào Qúy vị và các bạn !

Thu đến, đông về, tôi lại đến

Đem tâm góp ích để cho đời

Hễ giúp cho ai tròn chữ nghĩa

Cũng là chữ phúc để đời sau

1 person likes this

Chào bác htc1099!

Bác cho em hỏi: Bố chồng em mất vào ngày 23/01/2014 âm lịch, (giờ Tuất). Chồng em là con trai trưởng sinh năm 1972 và con trai em sinh năm 2014 và là cháu đích tôn. Bác cho em hỏi, bố chồng em năm nào bốc mộ thì tốt cho chồng và con trai em được không ạ vì em thấy bảo việc này rất quan trọng, nó ảnh hưởng xấu, tốt tới con trai trưởng và cháu đích tôn của dòng họ? Cả nhà em hiện nay vẫn không biết chọn năm nào để bốc mộ cho ông ạ.
Trân trong!

Hiền thân mến !

Vấn đề em hỏi tôi trả lời em như sau:

Em có biết bố chồng em tuổi gì hay không ?

Còn bao giờ nên bốc mộ thì em cần căn cứ vào tình hình thực tế của mộ phần. Theo truyền thống thì sau 3 năm ( 36 tháng ) là có thể bốc mộ được. Nhưng thực tế cuộc sống hiện tại có nhiều lý do khác nhau dẫn đến thi hài chưa phân hủy hết cần có thời gian để dài hơn. Đến khi bốc, theo thông tục người ta cần xem năm đó không xung sát với tuổi của vong linh và tuổi của người chủ sự lo việc là được (VD năm đó không xung sát với tuổi của chồng em; tý xung mão, hại mùi, sát ngọ). Ngoài ra việc kiêng kị lại theo quan niệm riêng của mỗi nơi lại có sự khác nhau trong dân gian.

Còn việc tốt xấu của mộ phần có ảnh hưởng đến con cháu sau này còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nhau không chỉ đơn giản là chọn năm tốt mà được. Quan trọng nhất là đất táng tốt ắt con cháu sẽ được hưởng tốt, phúc đức tốt có thể chuyển cải hung thành cát.

Chúc em vui !

Hiền thân mến !

Vấn đề em hỏi tôi trả lời em như sau:

Em có biết bố chồng em tuổi gì hay không ?

Còn bao giờ nên bốc mộ thì em cần căn cứ vào tình hình thực tế của mộ phần. Theo truyền thống thì sau 3 năm ( 36 tháng ) là có thể bốc mộ được. Nhưng thực tế cuộc sống hiện tại có nhiều lý do khác nhau dẫn đến thi hài chưa phân hủy hết cần có thời gian để dài hơn. Đến khi bốc, theo thông tục người ta cần xem năm đó không xung sát với tuổi của vong linh và tuổi của người chủ sự lo việc là được (VD năm đó không xung sát với tuổi của chồng em; tý xung mão, hại mùi, sát ngọ). Ngoài ra việc kiêng kị lại theo quan niệm riêng của mỗi nơi lại có sự khác nhau trong dân gian.

Còn việc tốt xấu của mộ phần có ảnh hưởng đến con cháu sau này còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nhau không chỉ đơn giản là chọn năm tốt mà được. Quan trọng nhất là đất táng tốt ắt con cháu sẽ được hưởng tốt, phúc đức tốt có thể chuyển cải hung thành cát.

Chúc em vui !

Chào bác htc1099!

Em cám ơn lời khuyên của bác. Hiện nay, gia đình em xác định là cứ sau 3 năm kể từ ngày bố chồng em mất, nếu năm nào được tốt mà không ảnh hưởng đến người sống là nhà em tiến hành cải táng bác ạ.

Bố chồng em tuổi Giáp Thân (1944). Bác xem hộ em được không ạ?

Chào bác htc1099!

Em cám ơn lời khuyên của bác. Hiện nay, gia đình em xác định là cứ sau 3 năm kể từ ngày bố chồng em mất, nếu năm nào được tốt mà không ảnh hưởng đến người sống là nhà em tiến hành cải táng bác ạ.

Bố chồng em tuổi Giáp Thân (1944). Bác xem hộ em được không ạ?

Chào em !

Gia đình em có thể chọn làm việc làm cải táng bố em vào mùa đông năm 2018 (Năm mậu tuất).

Lưu ý : gđ em cũng cần phải xem xét kỹ về mộ phần trước khi quyết định để sau khỏi áy láy, lo âu.

Chúc em và gd an vui !

Chào em !

Gia đình em có thể chọn làm việc làm cải táng bố em vào mùa đông năm 2018 (Năm mậu tuất).

Lưu ý : gđ em cũng cần phải xem xét kỹ về mộ phần trước khi quyết định để sau khỏi áy láy, lo âu.

Chúc em và gd an vui !

Vâng! Em cám ơn bác HTC1099 nhiều ạ!

Chào anh HTC1099!

Anh xem giúp em với : Bố chồng em mất ngày 02/02/2012 âm lịch,em không rõ mấy giờ vì mất vào buổi đêm. Bố  em sinh năm 1950. Chồng em là con trai trưởng sinh năm 1975, chị gái chồng em sinh năm 1973 và em gái chồng sinh năm 1981. Nhờ anh xem giúp em, năm nay gia đình em có làm bốc mộ cho bố em được không, vào thời gian nào anh nhé, nếu chưa được thì năm nào bốc mộ được ah?

Em cảm ơn anh ạ.

AKI thân mến !

Vân đề em hỏi, tôi trả lời như sau:

Theo các thông tin em cung cấp. Nếu gđ em không có vấn đề gì vội thì nên để đến tháng 10 hoặc tháng 12 năm sau (2018, tính theo âm lịch) làm công việc này sẽ tốt hơn.

Tuy nhiên em cần nhớ : Việc chọn ngày giờ, tháng, năm tốt chỉ là một phần bổ trợ cho công việc tốt hơn chứ không phải là yếu tố dẫn đến kết quả tất cả của sự việc.

Chúc gđ an vui !

Kính chào Thầy!

Em là Nguyễn Huy Linh, sinh năm 1983, sống tại Hà Nội. Em mới tham gia diễn đàn, đọc qua những tư vấn của Thầy cho mọi người em thấy thầy rất nhiệt tình và có tâm. Gia đình em cũng đang dự định sang tháng 11 âm 2017 sang cát thay nhà cho Bố em ạ! Em cũng đã đi xem qua thầy ở gần nhà về ngày giờ và phương hướng, nhưng vẫn còn cảm thấy âu lo nhiều! Nhân đây, mong thầy phát tâm tư vấn giúp em vấn đề này ạ:

Bố em sinh năm Ất Mùi (1955), mất 24.6.2012( âm lịch). Em là con trai lớn sinh năm 1983. Gia đình em dự định thay nhà cho Bố vào ngày 04.11âm (ngày do Thầy ở quê em chỉ). Thầy chỉ giúp em làm ngày này có phạm gì không, giờ nào trong ngày là tốt và nên chọn mộ hướng nào là phù hợp nhất ạ?

Em đặt mộ của Bố em về nghĩa trang gia đình đã quy hoạch sẵn, tuy nhiên vẫn có thể tùy chọn hướng phù hợp.

Em cũng biết tư vấn gián tiếp thế này cũng khó để Thầy quan sát, nhìn nhận trực tiếp rồi đưa ra tư vấn chi tiết,cụ thể nhất được. Mong thầy chỉ giúp em để ít nhất cũng tránh được những sai phạm, sung sát không mong muốn ạ!

Mong sớm nhận được hồi âm của thầy! Kính chúc Thầy mạnh khỏe ạ!

Kính chào anh htc1099
Gia đình của Vũ Đình có xây lại các mô của các Cụ. Xin anh cho biết cách xây này có ảnh hưởng gì không anh?
Xin cảm ơn anh rất nhiều,

Posted (đã chỉnh sửa)

On 5/13/2019 at 09:14, Vu Dinh said:

Kính chào anh htc1099
Gia đình của Vũ Đình có xây lại các mô của các Cụ. Xin anh cho biết cách xây này có gì tốt xấu ảnh hưởng gì không anh?
Xin cảm ơn anh rất nhiều,
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2888059397872611&set=a.103377626340816&type=3&theater

Edited by Vu Dinh

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để bình luận

Bạn phải là một thành viên để tham gia thảo luận.

Tạo một tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Dễ thôi!

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn đã có tài khoản? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay